MAWAZO YA WANAFALSAFA JUU YA ELIMU YA AWALI | JOHN DEWEY

10533852_302712236576870_1789663602341715221_n

John Dewey alizaliwa mwaka 1859  huko Vermont,Marekani na alifariki mwaka 1952 akiwa na umri wa miaka 93.Dewey aliandika mengi na kufanya mengi yaliyo mfanya atambuliwe na dunia kuwa mwamba katika utaalamu wa falsafa na pia kuwa mwlimu hodali na mtu aliye kuza nadharia inayohusu malezi ya watoto.

Kutokana na kazi ya Dewey zilianzishwa shule zilijulikana kama  shule za maendeleo, na malezi yaliyo tolewa yakaitwa malezi ya maendeleo,akiwa Michigan Dewey alianzisha kituo cha watoto wadogo alichokiita shule ya maabara  mwaka 1896 alikusudia shule hiyo itoe nafasi ya kufanya utafiti na majaribio juu ya namna ya kujifunza.

Dewey alisisitiza kuwa elimu haiwezi kutengwa na jamii kwa hali hiyo basi, elimu ni njia ambayo jamii huitumia katika kulinda kuendeleza na kuhifadhi utamaduni wake.Madhumuni ya elimu basi ni kutayarisha na kutoa raia walio bora na wanaoweza kuitumikia jamii yao kikamilifu.

Dewey aliamini kuwa katika kutenda au kufanya shughuli fulani wanafunzi wanaweza kuelewa mambo vizuri zaidi.Alisisitiza kuwa maarifa hupatikana kutokana na shughuli wazifanyazo watoto.

Kuhusu suala la kujifunza Dewey alitaja mambo ambayo ni muhimu kuzingatia wakati wa kumfundisha mtoto.Mambo hayo ni haya yafuatayo

  1. Mwanafunzi mwenyewe lazima awe katika mazingira  halisi ya aina ya uzoefu anaotakiwa kupata
  2. Lazima kuweko na tatizo la kweli linaloamsha na kuchochea  mawazo na ari ya mwanafunzi ya kutatua matatizo.
  3. Mwanafunzi mwenyewe lazima afanye uchunguzi na atafute au akusanye data za kumsaidia katika kulitatua tatizo lake.
  4. Ni lazima ajaribu kutafuta ufumbuzi mbalimbali wa tatizo hilo.
  5. Ni lazima apate muda wa kufanya majaribio kuona kama mawazo au dhanio alizozipata ni kweli zinaweza  kuwa na uthibitsho wowote

Dewey alilisisitiza kuwa shule iwe kaya njema ambamo mtoto atafundishwa maadili yote ya jumuiya yake,shule iwe kaya njema ambamo mtoto atafundishwa maadili yote ya jumuia yake shule imjenge mtoto kimwili kiakili na kitabia.

Dewey hakuona umuhimu wa mgawanyo wa mafunzo katika masomo kama ilivyo hivi sasa kwa mfano,historia, Jiografia,hisabati,na sayansi bali alihimiza kuwa masomo yote yatolewayo hapana budi yazingatie

  • Shughuli anazofanya mtoto mwenywe
  • Shauku aliyo nayo mtoto wakati wa kujifunza
  • Matatizo anayopambana nayo
  • Mahitaji yake ya kila siku

Author: Sir Gunda

A Friend of Education

2 thoughts on “MAWAZO YA WANAFALSAFA JUU YA ELIMU YA AWALI | JOHN DEWEY

  1. pia isemekane kuwa mtoto ni zao la jamii,sio la familia pekee,Bali pia jamii pia jamii inao wajibu mkubwa wa kumufunza mtoto katika nyanja zote za makuzi na malezi ya mtoto .ni Mimi,Silas Francis,kutoka chuo cha ualimu kabanga(diploma ya elimu awli)0757237726.

    Like

Usikae kimia sema kitu juu ya nukuu hizi

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.